Article

കേരള മുസ്ലിം സമൂഹത്തിലെ ജാതി വ്യവസ്ഥ

കേരള മുസ്ലിം സമൂഹത്തിലെ ജാതി വ്യവസ്ഥ.

മാപ്പിള, പുസാലൻ, ഒസ്സാൻ, തങ്ങൾ, വട്ടക്കോളി, ലബ്ബായ്, നഹാസ്, മരക്കന്മാർ, കെയി, കോയാ, കുരിക്കൾ, നൈനാർ, പത്താൻ, റാവുത്തർ, കച്ചി മേമൻ, ബോഹ്റാ, മേൽജാതി, കീഴ്ജാതി, മുന്നോക്ക വിഭാഗം പിന്നോക്ക വിഭാഗം എല്ലാമുണ്ട്. ഒന്നിനും ഒരു കുറവുമില്ല.

എങ്കിലും, മറ്റ് സമൂഹങ്ങളെ മുന്നാക്കം പിന്നാക്കം പറഞ്ഞു കുത്തിത്തിരിപ്പുണ്ടാക്കലാണ് അവരിൽ ചിലരുടെ പ്രധാന ഹോബി.

ഒറ്റക്ക് വച്ചനുഭവിച്ചുകൊണ്ടിരുന്ന ന്യൂനപക്ഷ ആനുകൂല്യങ്ങൾ മറ്റു ന്യൂനപക്ഷ വിഭാഗങ്ങൾക്കും പങ്കുവയ്ക്കേണ്ടി വരും എന്ന അവസ്ഥ വന്ന അന്ന് മുതൽ പൊട്ടി ഒലിച്ചു തുടങ്ങിയ ഇവന്മാരുടെ കുരുക്കൾക്ക് ഇപ്പോഴും ഒരു ശമനവുമില്ല.

ലത്തീൻ കത്തോലിക്കരും പരിവർത്തിത ക്രൈസ്തവരും പിന്നോക്ക വിഭാഗമാണെന്ന്, അഥവാ താഴ്ന്ന വിഭാഗമാണെന്ന്, ഒരു പൊതു ബോധം സൃഷ്ടിക്കാൻ ഇവർ വല്ലാതെ കഷ്ടപ്പെടുന്നുണ്ട്.

ക്രൈസ്തവർക്കും ഹൈന്ദവർക്കും മാത്രമേ ഉള്ളൂ പല വിഭാഗങ്ങൾ എന്ന സംശയത്തിൽ നിന്നും വെറുതെ ഒന്ന് ഇൻറെർനെറ്റിൽ പരതി നോക്കിയതാണ്. അപ്പോഴതാ കിടക്കുന്നു, കടല് പോലെ, മുസ്ലിങ്ങൾക്കിടയിലെ വിവിധ ജാതികൾ.

നിങ്ങളുടെ അറിവിലേക്കായി ഇവിടെ കുറിക്കുന്നു. റഫറൻസ് അവസാനം കൊടുത്തിട്ടുണ്ട്.

ഒരു മാപ്പിള ഒന്നുകിൽ ഇസ്ലാമിലേക്ക് മതപരിവർത്തനം ചെയ്ത ഏതെങ്കിലും സ്വദേശിയുടെ പിൻഗാമികൾ (കൂടുതലും താഴ്ന്ന ജാതികളിൽ നിന്നും) അല്ലെങ്കിൽ ഒരു മിഡിൽ ഈസ്റ്റേൺ (മദ്ധ്യപൂർവേഷ്യ) വ്യക്തിയും (അറബികൾ) സ്വദേശിയായ മലയാളി സ്ത്രീയും തമ്മിലുള്ള വിവാഹ സഖ്യത്തിന്റെ പിൻഗാമി.

പുസാലൻ: മുക്കുവൻ ജാതിയിൽ നിന്നുള്ളവരാണ് കൂടുതലും. മുമ്പ് കേരളത്തിലെ മുസ്ലിംകൾക്കിടയിൽ താഴ്ന്ന നിലയിലുള്ള ഒരു വിഭാഗം. പ്രധാനമായും മലബാറിലെ തീരപ്രദേശങ്ങളിൽ നിന്നാണ് ഇവ കണ്ടെത്തിയത്, മാപ്പിലയിൽ ന്യൂനപക്ഷമാണ്. മറ്റ് മാപ്പിളമാർ അവരെ “കടപ്പുറത്തുകാർ” എന്ന് വിളിക്കുന്നു, അതേസമയം അവർ “അങ്ങാടിക്കാർ” എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. കടപ്പുറത്തുകാരെ അവരുടെ തൊഴിലിൻറെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ “വലക്കാർ”, “ബേപുകാർ” എന്നിങ്ങനെ രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളായി തിരിച്ചിരിക്കുന്നു. ബെപ്പുകാർ വലക്കക്കാരെക്കാൾ ഉയർന്ന ജാതിക്കാരായി കണക്കാക്കുന്നു. ഇതിനും പുറമെയാണ് “കബറു കിലക്കുന്നവർ”, “അലക്കുകാർ”, “ഒസ്സാൻമാർ” തുടങ്ങിയ സേവന ജാതികൾ. ജാതി ശ്രേണിയിലെ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന സ്ഥാനത്താണ് ഒസ്സാൻ.

ഒസ്സാൻ: കേരളത്തിലെ മുസ്ലിംകൾക്കിടയിലെ പരമ്പരാഗത അമ്പട്ടന്മാരായിരുന്നു (ബാർബർ) ഒസ്സാൻമാർ. ജാതി ശ്രേണിയിലെ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന സ്ഥാനത്താണ് ഒസ്സാൻ.

തങ്ങൾ (സയ്യിദ്): കേരളത്തിലെ മുസ്ലിംകൾക്കിടയിൽ സാമൂഹിക ക്രമത്തിൽ ഏറ്റവും ഉയർന്ന സ്ഥാനം. മുഹമ്മദിൻറെ പിൻതലമുറക്കാരാണെന്ന് അവകാശവാദം..

കോയാ: കോഴിക്കോട് നഗരത്തിലും അതിന്റെ സമീപ
പ്രദേശങ്ങളിലും താമസമാക്കിയ മുസ്ലീം സമുദായം. ഒമാനി വംശജരായിരിക്കാം എന്നനുമാനിക്കുന്നു.

കുരിക്കൾ: അറബ് വംശജരെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന മുസ്ലിംകളുടെ ഒരു സമൂഹം. മലപ്പുറം ജില്ലയിലെ മഞ്ചേരിക്ക് ചുറ്റും താമസമാക്കി.

നൈനാർ: തമിഴ് വംശജരായ മുസ്ലിങ്ങളുടെ ഒരു സമൂഹം. കൊച്ചി, മട്ടാഞ്ചേരി, ഫോർട്ട് കൊച്ചി, കൊടുങ്ങല്ലൂർ എന്നിവിടങ്ങളിൽ മാത്രം താമസമാക്കി.

ഡഖനി അല്ലെങ്കിൽ പത്താൻ: “ദഖ്നി” സംസാരിക്കുന്ന കമ്മ്യൂണിറ്റി. വിവിധ തലവന്മാരുടെ കീഴിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് സൗത്ത് തിരുവിതാംകൂറിൽ കുതിരപ്പടയാളികളായി കുടിയേറി.

റാവുത്തർ: തമിഴ് വംശജരായ മുസ്ലിം സമൂഹം. പാലക്കാട് മേഖലയുടെ കിഴക്കൻ ഭാഗങ്ങളിൽ വസിക്കുന്നു. തുർക്കിക്, രജപുത്ര വംശജരായ റാവുത്തർ വിഭാഗം തമിഴ്നാട്ടിലെയും കേരളത്തിലെയും പ്രമുഖവും സമ്പന്നവുമായ മുസ്ലിം സമൂഹമാണ്.

കച്ചി മേമൻ: കച്ച് മേഖലയിൽ നിന്നുള്ള ഗുജറാത്തി വംശജരായ മുസ്ലിം സമൂഹം.

ബോഹ്റാസ് (ദാവൂദി ബോഹ്റാസ്): പടിഞ്ഞാറൻ ഇസ്മായിലി ഷിയ മുസ്ലിം സമൂഹം. കേഴിക്കോട്, കണ്ണൂർ, കൊച്ചി, ആലപ്പുഴ തുടങ്ങിയ കേരളത്തിലെ ചില പ്രധാന പട്ടണങ്ങളിൽ താമസമാക്കി. ഗുജറാത്തിൽ നിന്ന് കേരളത്തിലേക്ക് കുടിയേറി. അവർ കേരളത്തിലെ ഷിയ മുസ്ലിം സമുദായത്തിൻറെ പ്രധാന ഭാഗമാണ്.

വട്ടക്കോളി (ഭട്കലികൾ) അല്ലെങ്കിൽ നവായത്തുകൾ: അറബ് വംശജരെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന പുരാതന മുസ്ലിം സമൂഹം ഉത്തര കന്നഡയിലെ ഭട്കലിൽ താമസമാക്കി. നവയതി ഭാഷ സംസാരിക്കുന്നു. വടക്കൻ കേരളത്തിലെ പട്ടണങ്ങളിൽ ഒരു വ്യാപാര സമൂഹമായി കുടിയേറി പാർത്തു. കർണാടകയുടെ അതിർത്തിയിലുള്ള മലബാറിന്റെ വടക്കൻ ഭാഗങ്ങളിലാണ് ഇവർ പ്രധാനമായും താമസിക്കുന്നത്.

ലബ്ബായ്: അറബ് വംശജരെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന ഭാഗികമായി തമിഴ് വംശജരായ വ്യാപാര സമൂഹം കേരളത്തിലും തമിഴ്നാട്ടിലുമായി കാണപ്പെടുന്നു.

നഹാസ്: കോഴിക്കോട് തെക്ക് പരപ്പനങ്ങാടിയിലാണ് കമ്മ്യൂണിറ്റി പ്രധാനമായും കേന്ദ്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നത്. കപ്പലിൻറെ ക്യാപ്റ്റൻ എന്നർഥമുള്ള “നഖുഡ” യുടെ പരിഭാഷയായ നഹ എന്ന വാക്കിൽ നിന്നുമാണ് നഹാസ് എന്ന വാക്കിന്റെ ഉദ്ഭവം. പേർഷ്യൻ കപ്പൽ ഉടമകളാണ് ഈ വിഭാഗത്തിൻറെ പൂർവികർ എന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു.

മരക്കന്മാർ: ഒരു കാലത്ത് ശക്തരായ സമുദ്ര വ്യാപാര സമൂഹം കേരളം, തമിഴ്നാട്, ശ്രീലങ്ക എന്നിവിടങ്ങളിൽ സ്ഥിരതാമസമാക്കി. മദ്ധ്യപൂർവേഷ്യൻ വംശജരായ മുസ്ലിംകൾ, അവർ മരക്കക്കന്മാരേക്കാൾ ഉന്നതരാണെന്ന് അവകാശപ്പെടുകയും, ലബ്ബാ വംശജരേക്കാൾ ഉന്നതരാണ് മരക്കന്മാർ എന്ന് അവർ സ്വയം കരുതുകയും ചെയ്യുന്നു.

കെയി: സമ്പന്നരായ വ്യാപാരികളുടെ കൂട്ടായ്മ, പ്രധാനമായും കണ്ണൂർ, തലശ്ശേരി, പരപ്പനങ്ങാടി എന്നിവിടങ്ങളിൽ താമസമാക്കിയിരിക്കുന്നു. ഇറാനിയൻ പാരമ്പര്യം.

Reference: https://en.wikipedia.org/wiki/Islam_i

https://en.wikipedia.org/w/index.php?s

കടപ്പാട്.

Categories: Article

Tagged as:

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s